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Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini 



MPANGO WA KUHAMASISHA ABIRIA KUPANDA MABASI YA MIJINI KWA 

KUFUATA MSTARI 

1.0 Utangulizi. 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 31(1) (d) cha Sheria ya LATRA, Baraza la 

Ushauri la Watumiaji wa huduma za Usafiri Ardhini, linajukumu la 

kushauriana na wadau, Serikali na makundi ya watumiaji huduma 

zinazodhibitiwa. Kwa mwaka wa Fedha 2021/22 Baraza linakusudia  

kuondoa changamoto, ya abiria kuingia kwenye vyombo vya usafiri kwa 

fujo (kupigania kuingia ndani ya basi).  

 

Kwa muda mrefu sana abiria wa mabasi ya Mijini, wamekuwa wakiingia 

kwenye mabasi, kwa fujo bila kufuata utaratibu wa kistaarabu. Wengine 

huingilia pia kwa kupitia madirishani. Hali hii, huwafanya watoto, wazee, 

akina mama wajawazito, wagonjwa kuchelewa sana kupaata huduma ya 

usafiri hatakama wamewahi kufika kwenye vituo vya mabasi 

(daladala/mwendo kasi). Aidha, hali hii pia imeathiri saikolojia 

zawatumiaji wa usafiri wa Mijini. Wenye uwezo wa fedha, hununua magari 

binafsi, jambo ambalo huchangia kwa kiwango kikubwa kuongeza 

misongamano ya magari mijini. 

 

Baraza, linakusudia kuhamasisha Jamii yote ya Tanzania kurudia 

ustaarabu wa miaka ya 1970 hadi 1984 wa kupanda mabasi kwa mistari. 

Malengo ya Azma hii ni pamoja na: 

1. Abiria wa kwanza kufika kwenye kituo, kuwa wakwanza kupata 

huduma ya usafiri kiustaarabu; 

2. Kuwawezesha watoto, wazee, akina mama wajawazito, wagonjwa na 

abiria wote kupata huduma stahiki, kwa wakati; 

3. Kujenga jamii iliyostaarabika; 

4. Kuponya majeraha ya muda mrefu ya abiria kuteseka vituoni 

5. Kutunza vyombo vya usafiri (Milango na madirisha) 



6. Kuepusha ajali na majeraha ya mwili, kupunguza uwezekano wa 

maambukizi ya magonjwa 

7. Kuongeza, utu, umoja, upendo, mshikamano katika jamii 

 

2.0 Abiria kupanda mabasi kistaarabu; 

Ili kufikia azma ya abiria kupanda mabasi kistaarabu (kwa mstari) 

yafuatayo yanahitajika: 

(a) Mikutano ya hadhara ya wadau, kupata maoni mbalimbali. 

(b) Viongozi wa Mbalimbali kushirikishwa 

(c) Kutoa hamasa kwa jamii kwa kupitia: 

 TV 

 Radio/mitandao ya Kijamii 

(d) Uzinduzi rasmi, ufanyike kwa msisitizo  Mikoa Mikubwa kama 

Dar es salaam, Dodoma, Mwanza, Mbeya na Arusha 

 

3.0 Hitimisho 

Abiria kuweza kupanda mabasi kwa ustaarabu, kutaboresha huduma za 

usafiri nchini, kupunguza gharama za usafiri, foleni za magari barabarani 

na kuimarisha pato la Taifa. Hima tuungane sote kuhimiza abiria wote 

kupanda na kushuka kwenye mabasi kistaarabu. 

 

 

KUBADILISHA TABIA YA ABIRIA KUINGIA KWENYE MABASI KWA FUJO. 

TAREHE 01 Julai – 31 Dicemba, 2022 
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